Sai lầm tuổi trẻ khi đi làm công ty bất động sản

Bơm Hùng Phát

Chia sẽ một tâm tư của sale bds - Copy từ Review công ty
Hôm nay mình sẽ kể về sai lầm tuổi trẻ khi đi làm công ty bất động sản.

Mình bỏ quê đi lên SG xa xôi cũng chỉ vì bài tuyển dụng của một công ty bất động sản. Cái nghề mà ngta vẽ ra màu hồng cho mình. Vào công ty nói chung cũng thoải mái nhưng làm việc thì hết sức thất đức, đăng bán nhà, đất trong SG với giá rẻ rồi dụ ngta lên điểm hẹn sau đó đưa xuống dự án như Long Thành, Củ Chi, Bình Dương các kiểu, dụ người ta đặt cọc 100tr rồi sau đó không có sổ sách gì hết. Ban đầu mình không chịu làm mình muốn nghỉ việc nhưng mấy đồng nghiệp bảo cứ làm đi chỉ cần salephone kím khách lên thôi mình không cần làm gì nữa hết. Những ngày tháng đó mình nhìn thấy những cô chú bằng tuổi ba tuổi mẹ mình phải đi dự án đi đến nơi họ không có nhu cầu để mua, nhìn họ bị lừa gạt mình rất xót, nhiều lần mình đi chung còn cố tình nói để họ không nên mua và rất rất nhiều lần mình muốn nghỉ việc nhưng như kiểu mình làm việc bị ràng buộc bởi hai chữ tình nghĩa, anh em, những người làm chung cũng tốt với mình nên mình không xin nghỉ được. Công ty cũng thị trường nhân viên như tụi mình như là chỉ có nghề này mới thay đổi cuộc đời của mình. Lương cơ bản chỉ có 4,5tr mà còn bị trừ tiền marketing này nọ, mình thấy nói chung vào công ty cũng không quá khắc khe chỉ cần sale tốt chắc sẽ có hôm bán được. Nhưng cuộc đời đâu phải màu hồng, mình chịu áp lực từ những người họ bị lừa về nhắn tin chửi mình, sếp bắt mình phải lấy được cọc của khách, mình vô cùng áp lực. Thật sự nếu bán được lô đất mà người đó không muốn mua kiểu ép để bán được, rồi cả phòng kinh doanh lấy tiền đó đi ăn nhậu chơi bời các thứ. Mình thật sự rất mệt mỏi.
Hiện tại mình đã nghỉ việc ở công ty đó! Mình làm hai ba công ty, mà đi xin việc cái nghề này thì kiểu gì cũng dính phải công ty với hình thức y như vậy. Mình thực sự khuyên các bạn cái nghề môi giới bất động sản kiểu lừa đảo như vậy không nên dính vào. Nếu bán được tức lừa được người khác thì thất đức, nếu không bán được thì lương bèo bọt cạp đất mà ăn.
Sau hai năm mình làm nghề đó, giờ mình cảm thấy vô cùng hối hận, thanh xuân của mình, tuổi trẻ của mình phải bán cho cái công ty đi lừa người khác, mình vào công ty mình sẽ bị lôi cuốn vào vòng xoáy mình không nhận ra mình tàn nhẫn thế nào đâu, vừa mất thời gian vừa không có tiền, nếu vào đó có bán được lô nào cũng phải chia chát ăn chơi hết mới đúng tình nghĩa chứ không lại bị người ta nói các kiểu thị phi... Nói chung ai đang loay hoay tìm việc và có ý định làm nhân vien sale bất động sản nên cẩn thận, đừng bị lôi vào vòng tròn sai lầm như mình. Giờ mình nghỉ việc cảm thấy nhẹ nhõm, mấy người làm chung cực kỳ ghét, bạn nghỉ việc đồng nghĩa với không đồng hành cùng họ nên họ rất ghét mấy đứa nghỉ việc giữa chừng, nên tình cảm anh em gì đó là chấm hết. Mình thấy nhẹ nhõm, bỏ đi mà làm người, làm lại thanh xuân từ đầu, hai năm làm bất động sản lương 4tr5 - 5tr và mình nợ ngân hàng 70tr.
Đây là phiếu lương mình còn giữ lại. Ai mún làm bất động sản nên tránh xa mấy công ty lừa đảo này ra nha.

Back